Top Banner Ads
TRANG CHỦ GIỚI THIỆU DỊCH VỤ NHÂN SỰ LIÊN HỆ
  
Statistics
Online: 114
Visiter today: 659
Total: 3,869,151
Our Partners
Sealaw
luat su Dong Nam A
danh ba luat su viet nam
Thu no viet nam
Ô mai ba thu
Mau van ban - Trai
Trang chủ > Dịch vụ > Chỉ dẫn pháp lý
Thời gian nghỉ hè trùng với thời gian nghỉ thai sản có được nghỉ thêm?
Vợ tôi là giáo viên cấp 2. Tháng 6 này vợ tôi sinh cháu. Vì trùng với những ngày nghỉ hè nên vợ tôi xin phòng GDĐT nghỉ thai sản từ tháng 8 đến tháng 12.
Nhưng phòng GDĐT không cho phép, mà yêu cầu vợ tôi sinh ngày nào thì bắt đầu nghỉ thai sản ngày đó. Tôi xin tư vấn pháp luật của Dân trí như thế nào là đúng pháp luật? Xin cám ơn Quý báo! ( Nguyễn Khải, Email:nguyenkhai_bx_vp@yahoo.com.vn)

Trả lời:

Căn cứ điểm a khoản 3 Điều 5 Thông tư số 28/2009/TT-BGĐT ngày 21/10/2009 của Bộ trưởng Bộ GD&ĐT quy định: “Thời gian nghỉ hè của giáo viên thay cho nghỉ phép hằng năm là 02 tháng, được hưởng nguyên lương và các phụ cấp (nếu có)”.

Căn cứ điểm a khoản 1 điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006 quy định: “Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định sau đây: Bốn tháng, nếu làm nghề hoặc công việc trong điều kiện lao động bình thường”.

Căn cứ khoản 4 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội quy định: “Thời gian hưởng chế độ thai sản tính cả ngày nghỉ lễ, ngày Tết, ngày nghỉ hàng tuần”.

Theo các quy định nêu trên nếu thời gian vợ anh nghỉ thai sản trùng vào thời gian nghỉ hè thì vợ anh không được cộng thêm hai tháng nghỉ hè mà chỉ được nghỉ 04 tháng.

Luật sư Vũ Hải Lý

(Source: Dantri)
[ Back ]
OTHER
Trách nhiệm hình sự và bồi thường thiệt hại trong vụ án tai nạn giao thông (29/7/2011)
Không đủ căn cứ để ra quyết định sa thải (29/7/2011)
Thời gian và mức hưởng chế độ thai sản? (29/7/2011)
Người tâm thần nghe xúi giục đâm đơn ly hôn, giải quyết thế nào? (29/7/2011)
Chơi lô đề sẽ bị xử phạt như thế nào? (29/7/2011)
Chế độ đối với quân nhân tham gia kháng chiến? (29/7/2011)
Điều kiện hưởng lương hưu? (29/7/2011)
Truy thu đóng BHXH bắt buộc (29/7/2011)
Thời gian tính trợ cấp thôi việc? (29/7/2011)
Chế độ nghỉ phép hàng năm? (29/7/2011)
Kết hôn trong phạm vi ba đời? (27/7/2011)
Thời hiệu yêu cầu giải quyết tranh chấp về trợ cấp khi chấm dứt hợp đồng? (27/7/2011)
Phân chia tài sản chung của vợ chồng khi ly hôn? (27/7/2011)
’Hôi của’ có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự (26/7/2011)
Kết hôn ngoài phạm vi ba đời (26/7/2011)
Online Supports
   
Our Partners
VCOP phải
dich vu thu no
Mau van ban - Phai
Lien doan luat su Viet nam
Debt collection